Theo thông tin tìm hiểu, tối ngày 13/5, Sở Y tế tỉnh Bình Thuận nhận được thông tin về vụ nghi ngờ ngộ độc thực phẩm xảy ra tại nhà hàng Hồng Vinh (phường Hàm Tiến, TP. Phan Thiết). Ngay sau đó, Sở Y tế đã thành lập đoàn công tác để điều tra và thu thập thông tin.
Thông tin ban đầu từ Sở Y Tế Bình Thuận cho biết, đây là đoàn du khách Vietravel gồm 750 du khách ở tại Resort Sealion (phường Hàm Tiến, TP. Phan Thiết). Vào khoảng 18h30 phút ngày 15/5/2024, đoàn du khách có dùng thực đơn gồm: hàu đút lò, ghẹ hấp, ốc hương rang tiêu, cá mặt quỷ nấu cà ri, mực ống nhúng giấm, lẩu hải sản, tráng miệng nho Mỹ tại nhà hàng Hồng Vinh.
![ngo-doc-2-1715684078.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2024/05/14/ngo-doc-2-1715684078.jpg)
Đến sáng hôm sau (13/5) có một số người trong đoàn khách xuất hiện triệu chứng đau bụng, buồn nôn, tiêu chảy phải nhập viện. Ca đầu tiên nhập viện lúc 7 giờ 30 ngày 13/5/2014 tại Trạm y tế Hàm Tiến. Sau đó những người khác lần lượt được đưa vào Phòng khám Mũi Né và Bệnh viện đa khoa tỉnh Bình Thuận.
Tính đến 13h30 phút cùng ngày, tổng số ca nghi ngờ ngộ độc nhập viện là 52 người. Trong đó, Bệnh viện đa khoa tỉnh 20 ca, Trạm y tế Hàm Tiến 13 ca và Phòng khám Mũi né 19 ca (Thông tin do Bệnh viện đa khoa tỉnh Bình Thuận tổng hợp).
Sau khi được điều trị tất cả các bệnh nhân sức khỏe đều ổn định, và đã được xuất viện.
![ngoc-doc-1715684078.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2024/05/14/ngoc-doc-1715684078.jpg)
Ngay sau khi sự việc xảy ra, đoàn công tác của Sở Y tế Bình Thuận đã làm việc với nhà hàng Hồng Vinh để thu thập thêm thông tin. Qua kiểm tra hồ sơ an toàn thực phẩm của nhà hàng có: Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh số 3401130467 (Sở kế hoạch và Đầu tư tỉnh Bình Thuận cấp, ngày 08/12/2017).
Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm số: 158/2022/ATTP CNĐK (do Sở Y tế tỉnh Bình Thuận cấp, ngày 22/11/2022).
Giấy khám sức khỏe cho người trực tiếp tiếp xúc với thực phẩm (08/08 người còn hiệu lực).
Đồng thời nhà hàng cũng cung cấp danh sách nhân viên đã được tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm do chủ cơ sở xác nhận (08/08 người). Có ghi chép sổ kiểm thực 3 bước và sổ lưu mẫu thực phẩm theo quy định. Có hợp đồng, chứng từ, hóa đơn mua nguyên liệu thực phẩm chứng minh nguồn gốc xuất xứ.
Tại thời điểm làm việc cơ sở có ghi chép việc lưu mẫu bữa ăn theo thực đơn chiều ngày 12/5/2024 nhưng không còn mẫu do cơ sở tự đi kiểm nghiệm theo yêu cầu của tour du lịch nên đoàn không thể lấy mẫu được.