Tối 5/5, lễ khai mạc SEA Games 32 được tổ chức hoành tráng tại sân vận động Morodok Techo (thủ đô Phnom Penh, Campuchia). Ban tổ chức đã mang đến một bữa tiệc vũ đạo, âm nhạc, âm thanh, ánh sáng hoành tráng đúng chuẩn Olympic nhưng cũng đậm đà bản sắc văn hóa Campuchia.
Mục lục
Trong lần đầu đăng cai một kỳ SEA Games, nước chủ nhà Campuchia đầu tư rất lớn cho lễ khai mạc. Buổi lễ diễn ra trên một sân vận động trị giá 160 triệu USD, với sự tham gia biểu diễn của khoảng 1.000 nghệ sĩ và hơn 2.000 vận động viên. Khẩu hiệu của SEA Games năm nay là: "Thể thao: Sống trong Hoà bình" và lễ khai mạc được kỳ vọng sẽ chuyển tải trọn vẹn thông điệp đó. Lễ khai mạc được chia thành 3 chương có tên gọi lần lượt là: "Sự huy hoàng của Angkor", "Nụ cười của người Khmer" và "Tương lai của Campuchia".
Tiết mục mở màn có tên gọi "The Birth of Khmer Kingdom" kể về sự ra đời vương quốc của người Khmer. Trong tiết mục có sự xuất hiện của hình tượng Nữ thần ChampaTiếp đó là câu chuyện về đất nước Campuchia trong suốt quá trình lịch sử từ thời cổ đại cho đến ngày nay.Vương triều Angkor - một trong những giai đoạn huy hoàng nhất trong lịch sử đất nước Campuchia được tái hiện trên sân khấu lễ khai mạc SEA Games 32
Tiếp đó là những tiết mục cho thấy bản sắc văn hóa độc đáo của Campuchia. Những chiến binh Angkor xuất hiện trên sân khấu di động độc đáo. Trong phần trình diễn này, mỗi sân khấu nhỏ mang theo một nét đẹp kiến trúc, mỹ thuật, văn hóa, lịch sử của Campuchia thời Angkor hưng thịnh.
Với sự hỗ trợ của những công nghệ ánh sáng hiện đại, các màn trình diễn nghệ thuật trong lễ khai mạc đem lại ấn tượng thị giác xuất sắc, không thua kém chuẩn OlympicLinh vật của SEA Games năm nay là 2 chú thỏ trắng tên là Borey và Rumduol xuất hiện trong phần trình diễn bài hát chính thức của đại hội có tựa đề "Niềm tự hào Campuchia". 3 ca khúc khác cũng được trình diễn trong lễ khai mạc là "Campuchia chào đón, "Đây là khoảnh khắc của chúng ta" và "Campuchia - ngôi nhà chung của tất cả".
Sau các tiết mục nghệ thuật là phần diễu hành của các đoàn tham gia. Người có vinh dự cầm quốc kì Việt Nam là VĐV bơi Nguyễn Huy Hoàng (từng giành 8 HCV SEA Games, 1 HCB và 1 HCĐ ASIAD). Đoàn thể thao Việt Nam tranh tài ở SEA Games 32 với tổng cộng 702 vận động viên. Mục tiêu của đoàn Việt Nam là giành từ 80 đến 120 huy chương vàng, nằm trong tốp 3 trên bảng tổng sắp huy chương
Sau phần tuyên thệ của các VĐV là bài phát biểu của ông Samdech Tea Banh, Phó thủ tướng - Bộ trưởng Quốc phòng Campuchia - Chủ tịch Ủy ban quốc gia tổ chức SEA Games 32, trong đó nhấn mạnh: “Tôi xin dành lời cảm ơn đến người dân Campuchia, nhiều lực lượng khác nhau, cảm ơn bạn bè quốc tế, cộng đồng ASEAN đã tin tưởng, giúp đỡ Campuchia tổ chức SEA Games 32. Đất nước Campuchia cam kết sẽ tạo điều kiện tối đa cho quan chức, lãnh đạo, chuyên gia, HLV và VĐV các nước, cam kết tổ chức thành công SEA Games lần đầu tiên trong lịch sử đất nước”.
Lễ Khai mạc thể hiện rõ hình ảnh đẹp về đất nước và con người Campuchia.Khoảnh khắc nhiều người chờ đợi: tiết mục châm đuốc khai mạc SEA Games. Ngọn đuốc của kì đại hội năm nay được lấy từ một ngôi đền trong quần thể Angkor Wat, đi qua 9 quốc gia, đầu tiên là Việt Nam - quốc gia đăng cai kì SEA Games lần trước. Ngọn đuốc sau khi rước từ bên ngoài vào sân vận động được chuyển đến tay Thủ tướng Hun Sen.Sau khi rời tay ông Hun Sen, ngọn đuốc qua tay một vài vận động viên khác trước khi thắp sáng Đài lửa sân vận động Morodok Techo, chính thức mở ra những ngày tranh tài sôi động tại SEA Games 32. Ngọn đuốc sẽ cháy liên tục cho đến khi đại hội bế mạc vào ngày 17/5.Lễ khai mạc khép lại với những màn phóa hoa hoành tráng thắp sáng trời đêm Phnom PenhLễ khai mạc SEA Games năm nay kéo dài tới 150 phút, với phần lớn thời lượng là những tiết mục trình diễn nghệ thuật đặc sắc, độc đáo
Nhận được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, Lãnh đạo các nước trên thế giới đã gửi các bức điện, thư động viên, chia buồn đến gia đình Tổng Bí thư và toàn thể nhân dân Việt Nam.
Đà Nẵng trong mắt du khách Hàn Quốc là một điểm đến đặc sắc cùng những trải nghiệm thú vị. Ngoài Đà Nẵng, du khách Hàn Quốc còn bình chọn Phú Quốc và Nha Trang là điểm đến được yêu thích nhất.
Thời gian tổ chức Lễ Quốc tang là 2 ngày. Trong thời gian này các cơ quan, công sở trong phạm vi cả nước và các cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài treo cờ rủ, có dải băng tang, không tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí công cộng.
Sau gần 5 năm dừng triển khai dự án Thủy Cung Hòn Ngưu, mới đây UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu đã có văn bản cho phép chủ đầu tư tiếp tục triển khai dự án. Dự kiến hạng mục đê chắn sóng và san lấp mặt bằng sẽ khởi công vào tháng 9/2024. Dự án đi vào hoàn thiện sẽ tạo thêm sản phẩm du lịch cho Vũng Tàu.
Bắt đầu từ 22/7, du khách trong nước và nước ngoài khi đến TP.HCM có thể đăng ký tour đi bộ miễn phí mang tên Ho Chi Minh City Free Walking Tour. Chương trình đã bao gồm hướng dẫn viên nói tiếng Anh.
Hãng Hong Kong Airlines chính thức khai thác đường bay thẳng Hong Kong (Trung Quốc) - Đà Nẵng với tần suất 7 chuyến/tuần. Qua đó, góp phần nâng tổng số chuyến bay từ Hong Kong - Đà Nẵng lên 21 chuyến/tuần.
Từ ngày 5 – 7/9, Hội chợ du lịch quốc tế TP.HCM 2024 (ITE HCMC)- Hội chợ uy tín và quy mô nhất Việt Nam và khu vực hạ nguồn sông Mê kông lần thứ 18 sẽ chính thức diễn ra tại Trung tâm Hội chợ và Triển lãm Sài Gòn (SECC), Quận 7, TP.HCM. Hội chợ mang tới một không gian kết nối và hàng ngàn cơ hội giao thương, hợp tác đầy hứa hẹn cho các doanh nghiệp, đối tác trong ngành du lịch Việt Nam và quốc tế.
Lễ hội Sầu riêng Krông Pắc (Đắk Lắk) lần thứ 2 sẽ chính thức diễn ra từ ngày 31/8 - 2/9 với chủ đề “Sầu riêng Krông Pắk - Phát triển và Hội nhập” tại Quảng trường khu vực hồ Tân An, thị trấn Phước An, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk.
Nhận được nhiều sự bình chọn từ đông đảo du khách quốc tế, tour trải nghiệm vượt thác Đà Lạt đã lọp top 25 hoạt động du lịch ngoài trời và thiên nhiên tuyệt vời nhất thế giới năm 2024 của Tripadvisor.
Tạp chí du lịch nổi tiếng Time Out vừa công bố danh sách 24 điểm đến hoang sơ, tuyệt đẹp trên thế giới dành cho những người thích yên tĩnh, yêu thiên nhiên.