Trong lần đầu đăng cai một kỳ SEA Games, nước chủ nhà Campuchia đầu tư rất lớn cho lễ khai mạc. Buổi lễ diễn ra trên một sân vận động trị giá 160 triệu USD, với sự tham gia biểu diễn của khoảng 1.000 nghệ sĩ và hơn 2.000 vận động viên. Khẩu hiệu của SEA Games năm nay là: "Thể thao: Sống trong Hoà bình" và lễ khai mạc được kỳ vọng sẽ chuyển tải trọn vẹn thông điệp đó. Lễ khai mạc được chia thành 3 chương có tên gọi lần lượt là: "Sự huy hoàng của Angkor", "Nụ cười của người Khmer" và "Tương lai của Campuchia".
Tiếp đó là những tiết mục cho thấy bản sắc văn hóa độc đáo của Campuchia. Những chiến binh Angkor xuất hiện trên sân khấu di động độc đáo. Trong phần trình diễn này, mỗi sân khấu nhỏ mang theo một nét đẹp kiến trúc, mỹ thuật, văn hóa, lịch sử của Campuchia thời Angkor hưng thịnh.
Sau các tiết mục nghệ thuật là phần diễu hành của các đoàn tham gia. Người có vinh dự cầm quốc kì Việt Nam là VĐV bơi Nguyễn Huy Hoàng (từng giành 8 HCV SEA Games, 1 HCB và 1 HCĐ ASIAD). Đoàn thể thao Việt Nam tranh tài ở SEA Games 32 với tổng cộng 702 vận động viên. Mục tiêu của đoàn Việt Nam là giành từ 80 đến 120 huy chương vàng, nằm trong tốp 3 trên bảng tổng sắp huy chương
Sau phần tuyên thệ của các VĐV là bài phát biểu của ông Samdech Tea Banh, Phó thủ tướng - Bộ trưởng Quốc phòng Campuchia - Chủ tịch Ủy ban quốc gia tổ chức SEA Games 32, trong đó nhấn mạnh: “Tôi xin dành lời cảm ơn đến người dân Campuchia, nhiều lực lượng khác nhau, cảm ơn bạn bè quốc tế, cộng đồng ASEAN đã tin tưởng, giúp đỡ Campuchia tổ chức SEA Games 32. Đất nước Campuchia cam kết sẽ tạo điều kiện tối đa cho quan chức, lãnh đạo, chuyên gia, HLV và VĐV các nước, cam kết tổ chức thành công SEA Games lần đầu tiên trong lịch sử đất nước”.
Anh Tuấn
Link nội dung: https://vntravel.org.vn/index.php/le-khai-mac-sea-games-32-dam-da-ban-sac-van-hoa-campuchia-theo-tieu-chuan-olympic-a1122.html