Những cây cầu từ xưa đã rất quen thuộc với chúng ta giúp nối liền hai bờ con nước, giao thông nhờ thế được thuận tiện. Ngày nay những chiếc cầu treo nằm vắt vẻo trên mặt hồ bên cạnh giá trị thu ngắn khoảng cách đôi bờ, đó còn là địa điểm check-in lý thú.
Cầu treo Đắk R'Moan đang trở thành điểm check-in lý thú với giới trẻ trong mùa hoa vàng. Được xây dựng từ năm 2014 ở thôn Tân An, xã Đắk R'moan, TP Gia Nghĩa, tỉnh Đắk Nông, cầu đặc trưng với thiết kế đơn giản, theo phong cách cầu treo Tây Nguyên.
![thag-1698377838.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/27/thag-1698377838.jpg)
![lang-nghe-1698377838.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/27/lang-nghe-1698377838.jpg)
Từ tháng 9 đến tháng 10 là thời gian lý tưởng để thăm nơi đây. Lúc ấy du khách sẽ bị thu hút bởi những hàng phượng vàng rợm bóng đua nhau khoe sắc hai bên bờ. Dòng nước từ hồ thuỷ điện xanh màu ngọc bích tô điểm thêm phần kỳ vĩ của không gian nơi đây.
![thang-quang-1698378539.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/blog/thuy2001f/2023/10/27/thang-quang-1698378539.jpg)
Cầu treo Ba Lá bắt qua qua sông La Bá, một nhánh sông thượng nguồn của hồ Đơn Dương (hồ Đa Nhim) mang vẻ đẹp kì bí cũng là một trong những địa điểm thu hút du khách ghé thăm. Nằm cạnh khu du lịch thác Hang Cọp (Đà Lạt), cây cầu gỗ nằm giữa rừng thông làm nhiều bạn trẻ thích khám phá mê mẩn tìm đến.
![294730201-348079020813068-6156931072855978171-n-1698464292.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/28/294730201-348079020813068-6156931072855978171-n-1698464292.jpg)
Đây là một dạng cầu dây văng, làm chủ yếu bằng dây sắt và gỗ, là lối đi hàng ngày của dân địa phương. Có thể đi bộ hoặc xe máy qua cầu. Nhiều phượt thủ tìm đến đây để tận hưởng cảm giác “phiêu” trên chiếc cầu chông chênh. Đặc biệt cầu này không dành cho những người “tim yếu”, sợ độ cao hay tay lái kém.
![lang-nghe-1-1698377837.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/27/lang-nghe-1-1698377837.jpg)
Xung quanh cầu là cảnh núi, rừng thông, rẫy cà phê và vài chiếc chòi gỗ... dễ dàng tạo nên những bức ảnh đẹp. Phong cảnh núi rừng xung quanh cũng giúp du khách hoà mình vào thiên nhiên, thư thả tâm hồn.
Cầu treo Kon Klor - biểu tượng của Kon Tum và cũng là niềm tự hào của người dân nơi đây. Cầu có chiều dài 292m, chiều rộng 4,5m. Đây được xem là cầu công nghiệp to và đẹp nhất vùng núi rừng Tây Nguyên.
![9b81d71acb9e1cc0458f-1698463694.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/28/9b81d71acb9e1cc0458f-1698463694.jpg)
Dưới cái nắng chói chang của thời tiết Tây Nguyên, cầu Kon Klor mang sắc cam nổi bật. Tông màu ấy như biểu trưng cho sức sống của người dân xứ đại ngàn thuộc làng Kon Klor. Dưới bóng nước sông Đắk Bla phẳng lặng chiếc cầu treo nghiêng mình soi những đường nét, kết cấu tinh tế tạo nên khung cảnh tuyệt mỹ. Bao quanh chiếc cầu là những ngọn núi cao hùng vĩ được phủ bởi những nương dâu xanh rì của người dân Kon Tum.
![cau-treo-kon-klor-2-1698377838.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/27/cau-treo-kon-klor-2-1698377838.jpg)
![819ec705db810cdf5590-1698463694.jpg](https://vntravel.org.vn/uploads/images/2023/10/28/819ec705db810cdf5590-1698463694.jpg)
Đứng trên cầu Kon Klor du khách có thể chiêm ngưỡng dòng sông Đắk Bla nhẹ nhàng trôi như một dải lụa óng ánh giữa lòng Kon Tum. Từ góc này bạn cũng có thể ngắm nhìn khung cảnh ruộng lúa, nương ngô... tạo cảm giác vô cùng bình yên và thư thái đến lạ thường.