Trong không gian yên bình của khu du lịch sinh thái tại huyện Cái Bè, Tiền Giang, phiên Chợ quê lần này sẽ đưa du khách vào một hành trình khám phá ẩm thực và văn hóa đặc sắc của vùng đất Nam Bộ. Với hàng chục gian hàng ẩm thực dân dã và những tiết mục văn nghệ truyền thống.
Tổ chức vào thứ Bảy và Chủ nhật hàng tuần tại khu du lịch sinh thái ở huyện Cái Bè, tỉnh Tiền Giang, phiên Chợ quê hứa hẹn sẽ mang đến những trải nghiệm văn hóa và ẩm thực độc đáo.
Họp chợ lần đầu tiên vào 20/7 và dự định tổ chức thường niên, Chợ quê thu hút đông đảo người dân địa phương và du khách gần xa.Phiên chợ quê miền Tây có hàng chục gian hàng ẩm thực, phục vụ đa dạng các món ăn.Du khách có thể thưởng thức các đặc sản như chuột đồng nướng lu, ốc bươu hấp xả, bánh xèo, bánh tét, bánh da lợn... Mỗi món ăn không chỉ mang hương vị đặc trưng mà còn chứa đựng nét văn hóa ẩm thực phong phú của miền Tây Nam Bộ.
Đặc sản chuột đồng nướng lu.
Phao câu gà nướng.Quầy hải sản đậm vị đồng quê.Ốc nhồi thịt hấp sả ngon miệng.Chị Hồng, một chủ gian hàng, chia sẻ: "Chúng tôi mong muốn mang đến cho du khách những trải nghiệm ẩm thực đích thực của miền Tây. Các món ăn đều được chế biến từ nguyên liệu tươi ngon, đảm bảo vệ sinh và giữ nguyên hương vị truyền thống."Phiên chợ được tổ chức tại cung đường nằm giữa hai hồ sen xanh mát, tạo nên một không gian thơ mộng và yên bình. Du khách sẽ có cơ hội dạo bước trên những con đường trải dài hoa sen, ngắm nhìn cảnh quan thiên nhiên tuyệt đẹp và thư giãn trong không khí trong lành.Anh Thi, một du khách từ TP. Hồ Chí Minh, hào hứng nói: "Tôi rất thích không gian ở đây. Cảnh quan thiên nhiên đẹp, kết hợp với những món ăn ngon khiến cho chuyến đi của tôi trở nên thật ý nghĩa."Các bạn trẻ rủ nhau đi Chợ quê.Không chỉ dừng lại ở ẩm thực, phiên chợ quê miền Tây còn có các chương trình văn nghệ phục vụ du khách. Tại cồn quê xanh mát giữa hồ, những tiết mục hát giao lưu các màn biểu diễn nghệ thuật truyền thống được trình diễn, mang lại không khí vui tươi, sôi động.Phiên chợ quê miền Tây không chỉ là nơi để thưởng thức ẩm thực và giải trí, mà còn là dịp để gìn giữ và phát huy bản sắc văn hóa địa phương. Đây là cơ hội để người dân và du khách hiểu hơn về đời sống, phong tục tập quán của người miền Tây Nam Bộ.Không chỉ thu hút du khách tỉnh nhà, phiên chợ còn lan tỏa ra các tỉnh lân cận. Chị Quỳnh Như, đến từ Long An, chia sẻ: “Tôi nghe tin tổ chức phiên Chợ quê tại đây nên đến tham quan trải nghiệm. Theo tôi các món ăn ở đây có giá cả hợp túi tiền người dân, đa dạng và đúng vị”. Mang đúng tính chất chợ quê ngày xưa vì đang tổ chức thì bị... mất điện. Phiên Chợ quê tại Tiền Giang không chỉ là một sự kiện thú vị mà còn là hành trình khám phá và trải nghiệm văn hóa đậm đà bản sắc dân tộc. Hãy đến và cảm nhận!