Cuối tuần, người trẻ thành phố về Bình Phước nghe kể chuyện lịch sử
Sau khi tổ chức trung thu cho các em thiếu nhi Stiêng, các bạn tình nguyện viên đi thắp hương viếng Vua Hùng, thăm viện bảo tàng, nghe kể về lịch sử vùng đất hào hùng này.
Một nhóm sinh viên tình nguyện của TP.HCM vừa có chuyến tham quan hai ngày tại tỉnh Bình Phước, đồng thời phối hợp tổ chức đêm hội đón trung thu sớm cho các em thiếu nhi người dân tộc Stiêng nơi đây. Sau đêm hội, các bạn trẻ đến thắp hương Đền Hùng, tham quan Viện bảo tàng Bình Phước và cùng ôn lại những câu chuyện lịch sử của vùng đất giàu truyền thống yêu nước.
Đền thờ Vua Hùng ở xã Phú Riềng, huyện Phú Riềng, tỉnh Bình Phước được xây mô phỏng theo lối kiến trúc đền thờ Vua Hùng tại Phú Thọ.Đây là công trình để nhân dân tỉnh nhà tỏ lòng biết ơn với công lao lập nước và giữ nước của các vị Vua Hùng.Bên cạnh đó, trong ngôi đền này cũng có bàn thờ tưởng niệm Bác Hồ và các bà mẹ Việt Nam anh hùng. Ảnh: Nhật Huy. Các bạn trẻ thắp hương tưởng niệm tại đền thờ Vua Hùng. Tại viện bảo tàng Bình Phước, các bạn trẻ được chiêm ngưỡng những cổ vật đặc biệt nơi đây.Các bạn trẻ được hướng dẫn viên giới thiệu về vị trí địa lý, lịch sử phát triển của tỉnh nhà qua từng khung tranh.
Bên cạnh tham quan tìm hiểu dấu ấn lịch sử qua các cổ vật, tranh ảnh, các bạn trẻ còn được tự tay chơi thử đàn đá tại bảo tàng.Đàn đá Lộc Hòa được một bác nông dân trồng tiêu phát hiện vào năm 1996. Chiếc đàn đá với bộ 14 thanh còn nguyên vẹn được công nhận là Bảo vật quốc gia năm 2017.Ngoài ra, trong bảo tàng còn trưng bày nhiều cổ vật khác như cồng chiêng, nỏ, công cụ lao động... Ảnh: Bảo tàng Bình Phước.